10.797222346,106.677222250

Con ngoài giá thú có được chia tài sản không?

03/03/2022 - 11:03:05 AM | 146

Nhà nước hướng đến việc xây dựng một hệ thống pháp luật vừa mang tính răn đe, vừa nhân đạo để giải quyết các vấn đề xã hội. Một trong những vấn đề đó chính là quyền lợi của những đứa con ngoài giá thú. Liệu con ngoài giá thú có được chia tài sản không? Dưới đây là nội dung tư vấn của Luật sư hôn nhân gia đình về vấn đề này.

1. Thế nào là con ngoài giá thú?

Hiện nay, pháp luật không quy định cụ thể về định nghĩa thế nào là con ngoài giá thú. Tuy nhiên, có thể hiểu là con có cha mẹ không phải là vợ chồng theo quy định của pháp luật, hay còn gọi là con riêng của vợ hoặc chồng. Như vậy, có thể hiểu con ngoài giá thú là con sinh ra trong các trường hợp sau:

- Cha và mẹ đều độc thân, chưa đăng ký kết hôn hoặc không đăng ký kết hôn

- Nam, nữ (một trong hai bên hoặc cả hai bên) đã kết hôn với người khác nhưng vẫn sống chung như vợ chồng với người khác giới và sinh con.

- Hai vợ chồng ly hôn với nhau nhưng sau đó tái hợp, không đăng ký kết hôn lại và sinh con.

Xem thêm: Quy định về con ngoài giá thú

2. Con ngoài giá thú có được chia tài sản không?

Tại khoản 2 Điều 68 Luật Hôn nhân và gia đình có quy định con sinh ra không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân của cha mẹ đều có quyền, nghĩa vụ như nhau với cha mẹ của mình. Dù là con ngoài giá thú hay con sinh ra hợp pháp cũng đều có những quyền sau: quyền được xác định cha mẹ, quyền cư trú, quyền hộ tịch, giám hộ, quyền tài sản, thừa kế…..

Như vậy, con ngoài giá thú vẫn có quyền được chia di sản của cha, mẹ. Theo quy định của pháp luật hiện hành, việc nhận thừa kế hiện được thực hiện dưới 02 hình thức: thừa kế theo di chúc và thừa kế theo pháp luật.

2.1 Con ngoài giá thú được chia tài sản thừa kế theo di chúc

Lập di chúc để định đoạt tài sản của mình là quyền của mỗi công dân được quy định tại Điều 609 Bộ Luật Dân sự năm 2015. Ngoài ra, Điều 626 Bộ luật Dân sự năm 2015 cho phép chỉ định người thừa kế, phân định phần di sản cho từng người thừa kế…Vậy con ngoài giá thú có được chia tài sản theo di chúc không?

Người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết. Bất cứ một cá nhân nào còn sống, không thuộc trường hợp bị truất thừa kế hoặc tự nguyện từ chối không nhận thừa kế, không thuộc đối tượng không được quyền hưởng di sản theo quy định tại Điều 621 Bộ Luật Dân sự 2015 thì đều có quyền được hưởng thừa kế.

Do đó, trong trường hợp người để lại di sản thừa kế mất có để lại di chúc và chỉ định con ngoài giá thú được hưởng di sản thì người này hoàn toàn có quyền hưởng di sản thừa kế.

Đối với trường hợp con ngoài giá thú không có trong nội dung di chúc là con chưa thành niên hoặc con thành niên mà không có khả năng lao động vẫn được hưởng phần di sản bằng 2/3 một suất thừa kế. Tuy nhiên, người đó phải chứng minh được mối quan hệ cha - con hoặc mẹ - con với người để lại di sản thừa kế.

2.2 Trường hợp con ngoài giá thú được chia tài sản thừa kế theo pháp luật

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 về hàng thừa kế không có quy định phân biệt quyền thừa kế theo pháp luật của con trong giá thú hay ngoài giá thú, cả 2 đều thuộc hàng thừa kế thứ nhất.

Do đó, nếu là con ngoài giá thú của người để lại thừa kế và chứng minh được quan hệ huyết thống với người đó thì hoàn toàn có quyền được hưởng thừa kế theo pháp luật trừ trường hợp không được hưởng.

Xem thêm: Các hàng thừa kế được quy định như thế nào?

3. Thủ tục hưởng di sản của con ngoài giá thú

Để được hưởng di sản do cha/mẹ để lại, con ngoài giá thú phải thực hiện thủ tục nhận cha, mẹ cho con. Hồ sơ cần phải nộp khi thực hiện thủ tục này gồm:

- Tờ khai theo mẫu quy định;

- Bản chính hoặc bản sao Giấy khai sinh của người đ­ược nhận là con (trong trường hợp nhận con)

- Bản sao có công chứng hoặc chứng thực hộ khẩu, chứng minh nhân dân/căn cước công dân/hộ chiếu của người nhận và người được nhận;

- Văn bản, giấy tờ chứng minh mối quan hệ cha, mẹ, con như: Kết quả giám định ADN, thư từ, tài liệu, phim ảnh, người làm chứng,...

Trên đây là những giải đáp với vấn đề con ngoài giá thú có chia tài sản không. Nếu quý khách có bất kỳ thắc mắc nào về vấn đề phân chia di sản thừa kế là quyền sử dụng đất hay tranh chấp tài sản sau ly hôn có liên quan đến con riêng của vợ/chồng, xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để được nhận sự hỗ trợ tận tình đến từ đội ngũ Luật sư tư vấn đất đai giàu kinh nghiệm của công ty!

Liên hệ qua Hotline:

094 221 7878 - Ls Trần Trọng Hiếu Trưởng CN là người trực tiếp tư vấn;

096 267 4244 - Ls Trần Trọng Hiếu Trưởng CN là người trực tiếp tư vấn.

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường 21, phường Bình An, Quận 2, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, Quận 9, Tp. Hồ Chí Minh.

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 094 221 7878 - Facebook: Saigon Law Office

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com

Luatsutronghieu@gmail.com

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý Khách Hàng!

 

Bài viết mới nhất

Theo quy định pháp luật dân sự thì hàng thừa kế thứ nhất gồm con đẻ, con nuôi của người chết. Vậy con ngoài giá thú có được chia tài sản không?

con ngoài giá thú có được chia tài sản không

Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 094 221 7878