10.797222346,106.677222250

Doanh nghiệp chấm dứt hợp đồng với người nuôi con nhỏ được không?

07/07/2022 - 02:07:51 PM | 260

Hiện nay, tình trạng nhiều doanh nghiệp chấm dứt hợp đồng với người nuôi con nhỏ đang diễn ra ngày càng phổ biến và gây ảnh hưởng rất lớn đến lợi ích của người lao động. Vậy doanh nghiệp có quyền chấm dứt hợp đồng với người nuôi con nhỏ không? Hãy cùng Luật sư tư vấn lao động của chúng tôi giải quyết tình huống sau đây để cùng hiểu rõ hơn các quy định của pháp luật về chấm dứt hợp đồng với người nuôi con nhỏ.

Tình huống: Tôi hiện đang ký hợp đồng 36 tháng với doanh nghiệp X. Hiện nay, tôi đang nuôi con nhỏ 8 tháng và vừa quay trở lại làm việc thì nhận được tin doanh nghiệp X quyết định chấm dứt hợp đồng do tôi nuôi con nhỏ. Vậy bây giờ tôi phải làm sao? Doanh nghiệp X có quyền chấm dứt hợp đồng với người nuôi con nhỏ như tôi được hay không? Tôi có được yêu cầu doanh nghiệp X bồi thường cho tôi không?

1. Quy định pháp luật về chấm dứt hợp đồng với người nuôi con nhỏ

Theo quy định tại Điều 37 Bộ luật Lao động 2019 quy định về những trường hợp người sử dụng lao động không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, cụ thể:

“1. Người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 36 của Bộ luật này;

2. Người lao động đang nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng và trường hợp nghỉ khác được người sử dụng lao động đồng ý;

3. Người lao động nữ mang thai; người lao động đang nghỉ thai sản hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

Theo đó, người sử dụng lao động không được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng với người nuôi con nhỏ dưới 12 tháng. Trường hợp của chị đang nuôi con nhỏ 8 tháng. Do đó, nếu doanh nghiệp X tự ý đơn phương chấm dứt hợp đồng với chị thì sẽ rơi vào trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật.

Xem thêm: Điều kiện chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn đối với người lao động

2. Trách nhiệm của doanh nghiệp khi đơn phương chấm dứt hợp đồng với người nuôi con nhỏ

Căn cứ Điều 41 Bộ luật Lao động 2019 quy định thì doanh nghiệp X có nghĩa vụ :

1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết; phải trả tiền lương, đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp trong những ngày người lao động không được làm việc và phải trả thêm cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng 2 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

Sau khi được nhận lại làm việc, người lao động hoàn trả cho người sử dụng lao động các khoản tiền trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm nếu đã nhận của người sử dụng lao động.

Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì hai bên thỏa thuận để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước quy định tại khoản 2 Điều 36 của Bộ luật này thì phải trả một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng lao động trong những ngày không báo trước.

2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc thì ngoài khoản tiền phải trả quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này để chấm dứt hợp đồng lao động.

3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý thì ngoài khoản tiền người sử dụng lao động phải trả theo quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm cho người lao động nhưng ít nhất bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

Căn cứ vào quy định trên, chị có thể khởi kiện doanh nghiệp X yêu cầu bồi thường quyền lợi cho mình.

Xem thêm: Hậu quả pháp lý khi đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật

3. Dịch vụ tư vấn chấm dứt hợp đồng với người nuôi con nhỏ

Dịch vụ Luật sư tư vấn lao động của Công ty Luật TNHH VIVA chúng tôi tư vấn cho khách hàng chấm dứt hợp đồng với người nuôi con nhỏ. Luật sư lao động của chúng tôi hỗ trợ khách hàng thực hiện các công việc sau:

- Tư vấn một số quy định đối với lao động nữ, lao động chưa thành niên, lao động cao tuổi, các nghĩa vụ của người sử dụng lao động với lao động nữ, chế độ nghỉ thai sản,...;

- Tư vấn các quy định pháp luật trong trường hợp doanh nghiệp đơn phương chấm dứt hợp đồng với người nuôi con nhỏ;

- Tư vấn luật lao động về cách thức giải quyết tranh chấp, đánh giá điểm mạnh và điểm yếu của các bên tranh chấp; đưa ra những phương án có lợi nhất trong quá trình đàm phán, hòa giải (nếu có);

- Tư vấn cho khách hàng trình tự thủ tục khởi kiện, thời hiệu, điều kiện khởi kiện khi xảy ra tranh chấp;

- Hỗ trợ điều tra, thu thập chứng cứ - tài liệu để trình lên cơ quan Tòa án;

- Tham gia tố tụng với tư cách là luật sư bào chữa để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của thân chủ.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật TNHH VIVA chúng tôi về vấn đề doanh nghiệp chấm dứt hợp đồng với người nuôi con nhỏ. Để nhận sự hỗ trợ KỊP THỜI - TẬN TÂM - TRÁCH NHIỆM từ Luật sư tư vấn lao động và các chuyên gia pháp lý tại Công ty Luật TNHH VIVA chúng tôi, quý khách có thể liên hệ:

Liên hệ theo hotline:

096 267 4244 - Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

093 559 6650 - Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ: 

Số 15 đường 21, phường Bình An, Quận 2, Thành phố Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, Quận 9, Thành phố Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo hoặc Facebook: 

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com;

Luatsutronghieu@gmail.com.

Bài viết mới nhất

Trong xu hướng toàn cầu hóa nền kinh tế hiện nay, tình trạng doanh nghiệp chấm dứt hợp đồng, đặc biệt là với người người nuôi con nhỏ đang diễn ra ngày một nhiều hơn.

Chấm dứt hợp đồng với người nuôi con nhỏ

Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244