Giải quyết các trường hợp tranh chấp đất ông bà để lại

Tư Vấn Luật Hình Sự - Luật Sư Tố Tụng Viva Law Firm | Luật Sư Đất Đai
Giải quyết các trường hợp tranh chấp đất ông bà để lại
20/10/2022 09:54 896 Lần

    Tranh chấp đất đai ngày càng đa dạng và phức tạp, do đó có rất nhiều người thắc mắc về các cách giải quyết tranh chấp đất đai trong từng trường hợp cụ thể, đặc biệt về tranh chấp đất ông bà để lại. Qua bài viết dưới đây Luật sư tư vấn đất đai sẽ giải đáp những thắc mắc cụ thể dựa trên những tình huống thực tế của Quý khách hàng.

    1. Tranh chấp đất ông bà để lại là di sản thừa kế

    Tình huống: Sau khi mất, ông tôi có để lại phần đất mà ông bà đã ở, không có di chúc cụ thể. Theo đó, hai người con của ông là ba tôi và bác của tôi tiến hành chia phần đất trên. Ba tôi mong muốn chia tài sản trên thành hai phần bằng nhau. Nhưng bác tôi muốn nhận được 2/3 mảnh đất theo trên, vì bác cho rằng bác có công chăm lo cho ông nhiều hơn. Ba và bác tôi đã xảy ra tranh chấp, dù đã tiến hành giải hòa nhưng không thành. Vậy yêu cầu chia di sản của ba tôi có hợp lý hay không? Kính mong luật sư tư vấn cho ba tôi.

    Trả lời: Phần đất tranh chấp trong trường hợp của bạn là di sản thừa kế của ông bạn khi mất để lại. Do không có di chúc nên phần di sản trên sẽ được chia theo quy định pháp luật dân sự về thừa kế.

    Căn cứ theo Điều 611 Bộ luật dân sự 2015 thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết, theo đó kể từ thời ông bạn mất thì những người thừa kế theo pháp luật có quyền yêu cầu chia di sản.

    Theo Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy định về người thừa kế theo pháp luật thì ba và bác của bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất, khi ông bạn mất cả hai người con của ông bạn tiến hành chia di sản trên là hợp pháp. Ngoài ra, pháp luật còn quy định những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau, theo đó cả ba và bác của bạn sẽ được chia phần đất bằng nhau.

    Như vậy trong trường hợp chia thừa kế theo pháp luật yêu cầu chia di sản trên theo hai phần bằng nhau của ba bạn là hợp lý.

    Xem thêm: Phân chia di sản thừa kế quyền sử dụng đất 

    2. Tranh chấp đất ông bà để lại là tài sản tặng cho

    Tình huống: Vào năm 2018, ông bà tôi có tặng cho tôi mảnh đất được cho là mảnh đất tổ của dòng họ vì tôi là cháu đích tôn và ông bà mong tôi có thể thay ông bà thờ cúng tổ tiên. Hiện tôi đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng mảnh đất trên. Tuy nhiên, bác tôi có xây nhà trên diện tích đất của nhà tôi và tranh chấp đe dọa lôi kéo các thành viên khác cùng tranh giành, bác cho rằng đây là phần đất ông bà để lại nên phải được chia đều cho các con của ông bà. Liệu phần đất trên có thuộc về bác và cô, chú của tôi không? Kính mong luật sư tư vấn cho tôi.

    Trả lời: Để có căn cứ việc bạn được cấp giấy chứng nhận mảnh đất trên là hợp pháp thì việc bạn được ông bà tặng mảnh đất phải thực hiện đúng quy định pháp luật. Căn cứ Điều 459 Bộ luật dân sự 2015 việc tặng cho đất đai phải được lập thành văn bản và phải được công chứng hoặc chứng thực.

    Như vậy, nếu việc ông bà bạn tặng cho bạn mảnh đất trên được thực hiện theo căn cứ pháp luật thì việc bạn sở hữu mảnh đất tổ là hoàn toàn hợp pháp. Bác và các cô chú của bạn không thể yêu cầu bạn giao tài sản trên vì đây không phải là di sản thừa kế của ông bà bạn để lại.

    Xem thêm: Phân chia đất đai giữa anh em trong gia đình

    3. Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất ông bà để lại

    Công ty chúng tôi hỗ trợ khách hàng dịch vụ giải quyết tranh chấp đất ông bà để lại đầy đủ, trọn gói, nhanh chóng từ những bước chuẩn bị cơ bản nhất cho quá trình giải quyết tranh chấp tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc tại Tòa án có thẩm quyền.

    Ưu điểm của việc sử dụng dịch vụ giải quyết tranh chấp đất ông bà để lại tại Công ty Luật TNHH VIVA:

    - Nhanh chóng: Viva Law Firm là đơn vị chuyên cung cấp dịch vụ giải quyết tranh chấp đất ông bà để lại. Đến với chúng tôi, khách hàng sẽ được hỗ trợ giải quyết tranh chấp đất đai ông bà để lại một cách nhanh chóng kịp thời và thuận lợi;

    - Khách hàng hạn chế đi lại: Với phương châm hỗ trợ một cách tốt nhất làm dịch vụ giải quyết tranh chấp tranh chấp đất ông bà để lại cho khách hàng, chúng tôi tư sẽ tư vấn, hỗ trợ cũng như thực hiện các thủ tục tại cơ quan có thẩm quyền khi khách hàng có nhu cầu. Do đó, khách hàng có thể tiết kiệm thời gian, chi phí đi lại của mình;

    - Đặc biệt: Chúng tôi cam kết thực hiện hồ sơ một cách chính xác và đảm bảo tính bảo mật cao nhất về thông tin khách hàng!

    Trên đây là những tư vấn pháp lý về giải quyết tranh chấp tranh chấp đất ông bà để lại của Luật sư tư vấn pháp luật đất đai. Để nhận được sự hỗ trợ KỊP THỜI – TẬN TÂM – TRÁCH NHIỆM từ Luật sư tư vấn đất đai và các chuyên gia pháp lý tại Công ty Luật TNHH VIVA của chúng tôi. Quý khách hàng hãy liên hệ với chúng tôi qua các cách thức sau:

    Liên hệ qua Hotline:

    096 267 4244 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

    093 559 6650 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

    Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

    Số 15 đường số 21, khu phố 2, phường An Khánh, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

    Số 60A đường 22, phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

    Liên hệ qua Zalo - Facebook:

    Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

    Liên hệ qua Email:

    Saigonlaw68@gmail.com;

    Luatsutronghieu@gmail.com.

    Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

    Zalo
    Hotline