10.797222346,106.677222250

Giải quyết trường hợp về mua bán nhà đang thế chấp ngân hàng

10/08/2021 - 11:08:19 PM | 914

Giải quyết trường hợp về mua bán nhà đang thế chấp ngân hàng một vấn đề rất hay gặp phải.

Tóm tắt câu hỏi:

Vào ngày 23/02/2017 tôi và vợ tôi có ký hợp đồng tín dụng với Ngân hàng TMCP K để vay số tiền là 140 triệu đồng.

Khi vay vợ chồng tôi có ký kết hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất thế chấp thửa đất diện tích 300m2 mục đích sử dụng: đất ở, trên phần đất này tôi có xây căn nhà 150m2 do tôi đứng tên quyền sử dụng nhà đất để bảo đảm số tiền vay. 

Quá trình thực hiện hợp đồng tôi vì có tuổi nên không muốn làm nghề nuôi tôm mà muốn đổi sang việc bán thức ăn gia súc nên cần mua một miếng đất phía ngoài lộ cho thuận tiện việc mua bán.

Ngay lúc có nhu cầu thì một người bạn của tôi có 1 lô đất nằm phía ngoài đường lớn rộng 100m2. Xét về giá trị theo giá thị trường thì thửa đất 300m2 của tôi đang thế chấp cho ngân hàng tương đương với thửa đất 100m2 của bạn tôi nên chúng tôi dự định sẽ đổi đất cho nhau.

Tuy nhiên, do đang dùng để thế chấp đảm bảo cho khoản vay 140 triệu đồng nên tôi không biết việc mua bán nhà đang thế chấp ngân hàng có được pháp luật cho phép hay không?

Luật sư tư vấn:

Về vấn đề mà bạn quan tâm là mua bán nhà đang thế chấp ngân hàng hiện được pháp luật dân sự điều chỉnh và quy định như sau:

Theo quy định về nghĩa vụ của bên thế chấp tại khoản 8, Điều 320 BLDS năm 2015 thì Bên thế chấp không được bán, thay thế, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 321 của Bộ luật dân sự.

Trong đó khoản 5 Điều 321 quy định về quyền của bên thế chấp như sau: “5. Được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp không phải là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh, nếu được bên nhận thế chấp đồng ý hoặc theo quy định của luật.”

Như vậy, việc bạn muốn trao đổi, mua bán nhà đang thế chấp ngân hàng nêu trên với người bạn thì phải được sự đồng ý của ngân hàng.

Việc này nhằm đảm bảo quyền lợi cho bên nhận thế chấp không bị xâm phạm. Do bản thân bạn nghĩ về giá trị tài sản là ngang nhau nhưng quá trình định giá lại có sự chênh lệch nếu phát sinh tranh chấp sau này pháp luật quy định như vậy để chắc chắn rằng giá trị tài sản đảm bảo luôn bằng hoặc lớn hơn khoản vay nhằm đảm bảo quyền lợi cho phía ngân hàng. 

Do đó, bạn muốn mua bán nhà đang thế chấp ngân hàng bắt buộc phải có sự đồng ý từ phía ngân hàng rồi mới tiếp tục thực hiện được các thủ tục tiếp theo.

Để nhận được sự hỗ trợ KỊP THỜI – TẬN TÂM – TRÁCH NHIỆM từ Dịch vụ Luật sư tư vấn đất đai tại Công ty Luật TNHH VIVA của chúng tôi. Quý Khách hàng hãy liên hệ với chúng tôi qua các cách thức sau:

Liên hệ qua Hotline:

096 267 4244 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

093 559 6650 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường 21, phường Bình An, Quận 2, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, Quận 9, Tp.Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com;

Luatsutronghieu@gmail.com.

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý Khách Hàng!

Bài viết mới nhất

Giải quyết trường hợp về mua bán nhà đang thế chấp ngân hàng một vấn đề rất hay gặp phải. Cùng Công ty Luật TNHH VIVA giải quyết trường hợp này trong một ví dụ cụ thể

Mua bán nhà đang thế chấp ngân hàng

Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244