10.797222346,106.677222250

Ly hôn xong có được xin Giấy chứng nhận độc thân không?

31/05/2022 - 04:05:46 PM | 1002

Hiện nay, còn rất nhiều người đang băn khoăn không biết có thể xin giấy chứng nhận độc thân sau ly hôn được không? Bên cạnh đó, việc yêu cầu cấp giấy chứng nhận độc thân sau ly hôn cũng tốn khá nhiều thời gian thực hiện do người dân không nắm rõ trình tự, thủ tục và hồ sơ. Bài viết dưới đây của Luật sư tư vấn Hôn nhân gia đình sẽ giúp quý khách hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Tình huống: Tôi là A, sau 2 năm kết hôn vì một số mâu thuẫn trong hôn nhân nên tôi quyết định ly hôn. Đến nay, tôi muốn lấy người khác. Tôi muốn hỏi là: Liệu tôi có thể xin giấy chứng nhận độc thân sau khi ly hôn không? Và xin giấy ở đâu, có phải mang theo giấy tờ ly hôn không?

1. Quy định pháp luật về xin giấy chứng nhận độc thân sau khi ly hôn

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là giấy tờ nhân thân dùng để xác nhận tại thời điểm xin cấp, người yêu cầu đang có tình trạng hôn nhân thế nào: Chưa đăng ký kết hôn với ai hay đã ly hôn hoặc đang trong mối quan hệ hôn nhân với người khác…

Theo khoản 2 Điều 23 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì “Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân được sử dụng để kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam, kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài ở nước ngoài hoặc sử dụng vào mục đích khác”.

Theo khoản 2 Điều 22 Nghị định 123/2015/NĐ-CP có quy định như sau: “Trường hợp người yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân đã có vợ hoặc chồng nhưng đã ly hôn hoặc người vợ hoặc chồng đã chết thì phải xuất trình hoặc nộp giấy tờ hợp lệ để chứng minh; nếu thuộc trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 37 của Nghị định này thì nộp bản sao trích lục hộ tịch tương ứng.”

Như vậy, giấy chứng nhận độc thân sau khi ly hôn là một trường hợp cụ thể của giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

Trường hợp anh/chị đã ly hôn, nay muốn xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để đăng ký kết hôn với người mới thì phải xuất trình được Bản án/Quyết định ly hôn đã có hiệu lực của Tòa án.

Bên cạnh đó, tại khoản 1 Điều 33 Thông tư 04/2020/TT-BTP có hướng dẫn cách ghi giấy xác nhận tình trạng hôn nhân như sau: - Nếu có đăng ký kết hôn, nhưng đã ly hôn và chưa kết hôn mới thì ghi “Có đăng ký kết hôn, nhưng đã ly hôn theo Bản án/Quyết định ly hôn số... ngày... tháng... năm... của Tòa án nhân dân...; hiện tại chưa đăng ký kết hôn với ai”.

Xem thêm: Điều kiện, thủ tục đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài

2. Xin giấy chứng nhận độc thân sau khi ly hôn ở đâu?

Như đã phân tích ở trên, giấy giấy chứng nhận độc thân sau khi ly hôn là một trường hợp cụ thể của giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. Do đó, căn cứ theo Điều 21 Nghị định 123/2015/NĐ-CP về thẩm quyền cấp giấy xác nhận độc thân thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú của công dân Việt Nam thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

Trường hợp công dân Việt Nam không có nơi thường trú, nhưng có đăng ký tạm trú theo quy định của pháp luật về cư trú thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó đăng ký tạm trú cấp Giấy chứng nhận độc thân sau khi ly hôn.

Quy định tại Điều này cũng được áp dụng để cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho công dân nước ngoài và người không quốc tịch cư trú tại Việt Nam, nếu có yêu cầu.

Xem thêm: Chia tài sản sau khi ly hôn theo quy định pháp luật

3. Hồ sơ xin giấy chứng nhận độc thân sau khi ly hôn?

Căn cứ Điều 22 Nghị định 123/NĐ-CP, để xin giấy chứng nhận độc thân sau khi ly hôn, anh/chị phải chuẩn bị đầy đủ hồ sơ và nộp tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền, hồ sơ bao gồm:

- Tờ khai xin xác nhận tình trạng hôn nhân theo mẫu tại Thông tư 04/2020/TT-BTP

- Bản sao có công chứng hoặc chứng thực Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân, hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

- Bản sao có công chứng hoặc chứng thực bản án hoặc quyết định ly hôn có hiệu lực của Tòa án;

- Trường hợp người yêu cầu cấp lại Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để đăng ký kết hôn thì phải nộp lại giấy xác nhận đã được cấp trước đây.

- Đối với trường hợp không thể nộp lại giấy xác nhận đã được cấp từ trước thì anh/chị cần ghi và trình bày rõ các lý do. Sau đó, cơ quan có thẩm quyền sẽ tiến hành xác minh với nơi anh/chị đã đăng ký kết hôn từ trước.

- Với trường hợp, cơ quan có thẩm quyền không thể xác minh được với nơi anh/chị đã đăng ký kết hôn trước đó. Anh/chị cần phải viết bản cam kết cam đoan về tình trạng hôn nhân theo quy định của pháp luật.

- Trong trường hợp, anh/chị yêu cầu xin giấy chứng nhận độc thân sau khi ly hôn mà ủy quyền cho người khác thực hiện thay thì cần phải có văn bản ủy quyền có công chứng, chứng thực hoặc giấy tờ chứng minh mình có quan hệ ruột thịt người được ủy quyền.

Trên đây là những tư vấn về Thủ tục xin cấp giấy chứng nhận độc thân sau khi ly hôn. Quý khách có thắc mắc về trình tự thủ tục hoặc có nhu cầu tư vấn sâu thêm về thủ tục xin cấp giấy chứng nhận độc thân sau khi ly hôn có thể liên hệ trực tiếp đến các chuyên viên tư vấn và Luật sư hôn nhân gia đình của chúng tôi để được nhận sự hỗ trợ KỊP THỜI - TẬN TÂM - TRÁCH NHIỆM!

Liên hệ theo hotline:

093 559 6650 - Ls. Trần Trọng Hiếu – Trưởng CN là người trực tiếp tư vấn;

096 267 4244 - Ls. Trần Trọng Hiếu – Trưởng CN là người trực tiếp tư vấn.

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường 21, phường Bình An, Quận 2, Thành phố Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, Quận 9, Thành phố Hồ Chí Minh.

Liên hệ qua Zalo hoặc Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Saigon Law Office.

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com

Luatsutronghieu@gmail.com

Bài viết mới nhất

Có thể xin giấy chứng nhận độc thân sau khi ly hôn? Những điều cần lưu ý khi xin cấp giấy chứng nhận độc thân sau khi ly hôn. Thông tin về thủ tục xin giấy chứng nhận độc thân sau khi ly hôn.

Giấy chứng nhận độc thân sau khi ly hôn

Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244