10.797222346,106.677222250

Quy định về chia đất khi cha mẹ mất để lại

31/08/2022 - 12:08:00 PM | 476

Đất là một trong những loại di sản thừa kế phổ biến và có giá trị nhất. Vấn đề chia đất khi cha mẹ mất là một trong những vấn đề được quan tâm nhất hiện nay. Các tranh chấp giữa các thành viên trong gia đình cũng phát sinh từ đó và đôi khi sẽ dẫn đến những kết quả xấu. Hãy cùng Luật sư tư vấn đất đai của chúng tôi tìm hiểu hơn thông tin về vấn đề chia đất khi cha mẹ mất để lại.

Tình huống: Bố mẹ tôi sinh được 4 người con, bố tôi đã mất được 10 năm. Gia đình tôi có 1 mảnh đất, mẹ nói sau này sẽ cho tôi và em út miếng đất đó, anh em đều không nói gì và mẹ vẫn đứng tên chứ giấy tờ vẫn chưa sang tên. Mẹ tôi vừa mất gần đây thì thừa cơ hội đó anh đầu của tôi đã ra dành làm cái nhà trên mảnh đất đó, còn hù dọa là sẽ cầm quyền hết không cho tôi với em trai tôi làm sổ đỏ tách thửa. Vậy giờ cho tôi xin hỏi mẹ tôi mất thì mảnh đất đó được chia như thế nào?

1. Khi nào chia đất khi cha mẹ mất theo di chúc

Khi cha mẹ mất có để lại di chúc thì cần xét tính hợp pháp của di chúc đó. Điều 630 Bộ luật Dân sự 2015 quy định di chúc hợp pháp là di chúc phải có đủ các điều kiện sau:

- Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép;

- Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

Cách chia đất khi cha mẹ mất theo di chúc được quy định như sau: theo khoản 2 Điều 626 Bộ luật Dân sự 2015, người lập di chúc có quyền phân định phần di sản cho từng người thừa kế. Có thể hiểu người thừa kế được hưởng phần đất bao nhiêu phụ thuộc vào nội dung di chúc nếu di chúc đó hợp pháp.

2. Khi nào chia đất khi cha mẹ mất theo pháp luật

Khi nào chia đất khi cha mẹ mất theo pháp luật?

Căn cứ khoản 1 Điều 650 Bộ luật Dân sự 2015, chia đất khi cha mẹ mất theo pháp luật trong trường hợp sau:

- Không có di chúc.

- Di chúc không hợp pháp.

- Những người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.

- Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Ngoài ra, chia đất khi cha mẹ mất theo pháp luật cũng được áp dụng đối với các phần di sản là nhà đất sau:

- Phần di sản không được định đoạt trong di chúc.

- Phần di sản có liên quan đến phần của di chúc không có hiệu lực pháp luật.

- Phần di sản có liên quan đến người được thừa kế theo di chúc nhưng họ không có quyền hưởng di sản, từ chối nhận di sản, chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; liên quan đến cơ quan, tổ chức được hưởng di sản theo di chúc, nhưng không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.

Người được chia đất khi cha mẹ mất theo pháp luật

Điều 649 Bộ luật Dân sự 2015 quy định thừa kế theo pháp luật là thừa kế theo hàng thừa kế, điều kiện và trình tự thừa kế do pháp luật quy định.

Khoản 1 Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định hàng thừa kế theo thứ tự sau:

“a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại”

Lưu ý: Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản (theo khoản 3 Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015).

Khoản 2 Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: “Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau”. Như vậy, nếu nhà đất được chia thừa kế theo pháp luật thì người thừa kế sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau.

Với tình huống của bạn là chia đất khi cha mẹ mất theo pháp luật và phần đất là di sản cha mẹ bạn để lại sẽ chia đều cho 4 người con vì đều là những người thừa kế cùng hàng.

Xem thêm: Quy định chia tài sản thừa kế không có di chúc

3. Dịch vụ Luật sư tư vấn Đất đai uy tín

Công ty Luật TNHH VIVA tự hào với đội ngũ Luật sư tư vấn đất đai chuyên nghiệp cùng các Cố vấn giàu kinh nghiệm. Chúng tôi thực hiện dịch vụ bằng sự tận tâm, nhiệt huyết, năng lực cốt lõi của chúng tôi được xây dựng trên tiêu chí uy tín hàng đầu với Quý khách hàng.

Các dịch vụ pháp lý được Luật sư tư vấn pháp luật đất đai cung cấp:

1/ Luật sư tư vấn pháp luật đất đai, giải quyết các tranh chấp trong gia đình;

2/ Luật sư tư vấn pháp luật đất đai giải quyết bồi thường, tái định cư;

3/ Luật sư đất đai tư vấn, giải quyết tranh chấp các giao dịch.

Đội ngũ Luật sư đất đai của Công ty chúng tôi sẽ tư vấn các hướng giải quyết thủ tục tối ưu, hạn chế rủi ro cho Khách hàng nhằm đảm bảo quyền lợi tốt nhất cho Khách hàng. Chúng tôi đề ra các phương án xử lý vấn đề pháp lý cụ thể, nhanh chóng nhằm giải quyết tốt công việc và rút ngắn thời gian thực hiện công việc, tạo hiệu quả công việc cao.

Xem thêm: Dịch vụ Luật sư tư vấn Đất đai uy tín miễn phí

Trên đây là tư vấn về quy định chia đất khi cha mẹ mất để lại. Để được tư vấn thêm hãy liên hệ đến các địa chỉ sau đây để nhận được sự hỗ trợ KỊP THỜI – TẬN TÂM – TRÁCH NHIỆM!

Liên hệ theo hotline:

096 267 4244 - Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

093 559 6650 - Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường 21, phường Bình An, Quận 2, Thành phố Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, Quận 9, Thành phố Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo hoặc Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com;

Luatsutronghieu@gmail.com.

Rất mong nhận được sự hợp tác từ Quý khách hàng!

Bài viết mới nhất

Hiện nay, vấn đề chia đất khi cha mẹ mất để lại đang gặp nhiều khó khăn, bất cập trong quá trình giải quyết

Chia đất khi cha mẹ mất

Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244