10.797222346,106.677222250

Quy định xử phạt xây dựng trái phép theo pháp luật

08/10/2021 - 11:10:07 AM | 946

Thi công công trình xây dựng trái phép là một hiện trạng nhức nhối ở rất nhiều địa phương. Có những trường hợp xây dựng sai nội dung giấy phép, cũng có những trường hợp cố gắng “lách luật” tổ chức thi công nhưng không có giấy phép xây dựng. Điều đáng nói là có những công trình đã được tiến hành từ rất lâu nhưng đến nay mới bị phát hiện. Liệu có buộc phải tháo dỡ công trình xây dựng trái phép như vậy? Với bài viết dưới đây, Luật sư đất đai trình bày những điều kiện để những công trình xây dựng trái phép không buộc tháo dỡ. 

Câu hỏi: Năm 2020, tôi đã được cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị. Trong hồ sơ thiết kế được cấp phép thì không có tầng hầm. Nhưng vì nhu cầu sử dụng phát sinh, tôi đã yêu cầu bên nhà thầu xây dựng xây thêm 1 tầng hầm. Vậy trong trường hợp này tôi có buộc tháo dỡ công trình xây dựng do trái với nội dung giấy phép không?

1. Xử phạt đối với trường hợp xây dựng trái phép

xây dựng trái phép

Về mức xử phạt đối với công trình xây dựng trái phép, pháp luật đã quy định chi tiết tại Điều 15 Nghị định 139/2017 của Chính phủ. 

Cụ thể, trường hợp của quý anh/chị xây dựng tầng hầm không có trong thiết kế được cấp phép là hành vi thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp (trừ trường hợp xây dựng công trình không phù hợp với quy hoạch xây dựng được duyệt; xây dựng công trình vi phạm chỉ giới xây dựng; xây dựng công trình sai cốt xây dựng) đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới. Mức xử phạt đối với trường hợp xây dựng trái phép này được quy định tại khoản 4 Điều 15 Nghị định 139/2017 như sau:

+ Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

+ Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc trường hợp xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị và xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng;

+ Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

Như vậy, nếu anh chị xây dựng trái phép nhà ở riêng lẻ tại đô thị thì mức phạt vi phạm hành chính là từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng, mức phạt cụ thể là 15.000.000 đồng nếu không có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ.

Xem thêm: Xây dựng trái phép trên đất nông nghiệp bị xử phạt như thế nào?

2. Xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng có bị tháo dỡ không?

Trường hợp anh/chị xây dựng trái phép nhà ở riêng lẻ tại đô thị, rằng hành vi thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới, mà đang thi công xây dựng thì theo Khoản 12 Điều 15 Nghị định 139/2017 của Chính phủ sẽ bị xử lý như sau:

+ Lập biên bản vi phạm hành chính và yêu cầu tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm dừng thi công xây dựng công trình;

+ Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính, tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm phải làm thủ tục đề nghị cơ quan có thẩm quyền điều chỉnh hoặc cấp giấy phép xây dựng;

+ Hết thời hạn quy định nêu trên, tổ chức, cá nhân vi phạm không xuất trình với người có thẩm quyền xử phạt giấy phép xây dựng hoặc giấy phép xây dựng được điều chỉnh thì bị áp dụng biện pháp buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm.

Như vậy để không bị áp dụng biện pháp buộc tháo dỡ công trình xây dựng trái phép, không chỉ bị nộp phạt, quý anh/chị còn phải làm thủ tục đề nghị cơ quan có thẩm quyền điều chỉnh hoặc cấp giấy phép xây dựng trong vòng 60 ngày kể từ ngày bị lập biên bản và phải xuất trình được giấy phép đã được điều chỉnh. 

3. Lưu ý đối với điều kiện không bị tháo dỡ công trình xây dựng trái phép trước ngày 15/01/2018

Cần lưu ý những trường hợp xây dựng trái phép từ ngày 04/01/2008 đến trước ngày 15/01/2018 nhưng sau ngày 15/01/2018 mới phát hiện hành vi, bao gồm:

+ Công trình xây dựng theo quy định của pháp luật phải có Giấy phép xây dựng mà không có Giấy phép xây dựng.

+ Công trình xây dựng sai nội dung Giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới;

+ Công trình xây dựng sai thiết kế được cấp có thẩm quyền thẩm định, phê duyệt; sai quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt (đối với công trình xây dựng được miễn Giấy phép xây dựng).

Đối với những hành vi vi phạm xây dựng trái phép trên, để không bị tháo dỡ công trình, căn cứ Điều 6 Thông tư 03/2018 của Bộ Xây dựng, cùng với quy định khoản 2, 3 Điều 79 Nghị định 139/2017 của Chính phủ, ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính, còn bị áp dụng biện pháp buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp cần phải thỏa mãn đồng thời 06 điều kiện sau:

+ Hành vi vi phạm xảy ra từ ngày 04/01/2008 và đã kết thúc trước ngày 15/01/2018 nhưng sau ngày 15/01/2018 mới được người có thẩm quyền phát hiện hoặc đã được phát hiện trước ngày 15/01/2018 và đã có một trong các văn bản sau đây: Biên bản vi phạm hành chính, quyết định xử phạt vi phạm hành chính, quyết định áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả hoặc quyết định áp dụng bổ sung biện pháp khắc phục hậu quả;

+ Không vi phạm chỉ giới xây dựng;

+ Không gây ảnh hưởng các công trình lân cận;

+ Không có tranh chấp;

+ Xây dựng trên đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp;

+  Nay phù hợp với quy hoạch xây dựng được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

Mức nộp số lợi bất hợp pháp như sau:

+ Số lợi bất hợp pháp có được bằng 40% giá trị phần xây dựng sai phép, không phép đối với công trình là nhà ở riêng lẻ 

+ Số lợi bất hợp pháp có được bằng 50% giá trị phần xây dựng sai phép, không phép, sai thiết kế được phê duyệt hoặc sai quy hoạch xây dựng hoặc thiết kế đô thị được duyệt đối với công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng hoặc công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình. 

Sau khi chủ đầu tư hoàn thành việc nộp phạt thì cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng hoặc điều chỉnh giấy phép xây dựng.

Tuy nhiên, kể từ ngày 15/01/2018, cá nhân, tổ chức xây dựng nhà ở riêng lẻ có hành vi vi phạm thuộc trường hợp nêu trên được miễn áp dụng biện pháp buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp.

Trên đây là những nội dung tư vấn của Luật sư tư vấn nhà đất về các điều kiện xây dựng trái phép không bị tháo dỡ theo pháp luật hiện hành. Nếu còn những nội dung chưa nắm rõ hoặc cần hỗ trợ tư vấn pháp lý liên quan đến các quyết định xử phạt hành chính, quý khách hàng có thể liên hệ đến chúng tôi để được các luật sư tư vấn trực tiếp. 

Liên hệ qua Hotline:

094 221 7878 – Ls Trần Trọng Hiếu Trưởng CN là người trực tiếp tư vấn;

096 267 4244 – Ls Trần Trọng Hiếu Trưởng CN là người trực tiếp tư vấn.

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

– Số 15 đường 21, phường Bình An, Quận 2, Tp. Hồ Chí Minh;

– Số 60A đường 22, phường Phước Long B, Quận 9, Tp. Hồ Chí Minh.

Liên hệ qua Zalo – Facebook:

Zalo: 094 221 7878 – Facebook: Saigon Law Office

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com

Luatsutronghieu@gmail.com

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý Khách Hàng!

>> Danh sách văn phòng luật sư của chúng tôi:

Văn phòng luật sư Dĩ An Bình Dương

Văn phòng luật sư tỉnh Long An

Văn phòng luật sư Long Thành Đồng Nai

Bài viết mới nhất

Xây dựng sai phép, trái phép xảy ra tại nhiều địa phương. Tùy thuộc vào từng loại giấy phép xây dựng mà mức xử phạt vi phạm hành chính sẽ khác nhau.

xây dựng trái phép

Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244