10.797222346,106.677222250

Quyền nuôi con khi ly hôn đơn phương

29/11/2022 - 02:11:10 PM | 120

Ai cũng mong muốn đích đến của một cuộc hôn nhân là một gia đình hạnh phúc, ấm êm. Tuy nhiên, vì xuất hiện những mâu thuẫn, cả hai bên vợ, chồng không thể tự giải quyết dẫn đến bế tắc. Từ đó, số lượng các cuộc ly hôn ngày càng tăng và người bị tổn thương, thiệt thòi nhất vẫn là con cái. Nhằm bảo vệ lợi ích tối đa cho con cái sau khi ly hôn, hãy cùng Luật sư tư vấn Hôn nhân và gia đình tìm hiểu về vấn đề Quyền nuôi con khi ly hôn đơn phương dưới đây.

Tình huống: Tôi và chồng tôi đã ly thân 9 tháng. Chúng tôi có 2 đứa con chung, một bé 5 tuổi và bé còn lại 10 tháng tuổi. Tuy nhiên, trong khoảng thời gian ly thân, chồng tôi không quan tâm cũng không chu cấp cho con, thường xuyên đánh đập tôi. Vậy tôi có được quyền đơn phương ly hôn trong trường hợp này không ạ? Quyền nuôi con có thuộc về tôi không trong khi chồng tôi muốn giành quyền nuôi cả hai con? Mong Luật sư giải đáp. Cảm ơn Luật sư.

1. Quyền nuôi con khi ly hôn được pháp luật quy định như thế nào ? 

Theo Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, quyền nuôi con khi ly hôn được quy định cụ thể như sau:

- Vợ, chồng tự thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ đối với con; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án sẽ căn cứ vào mọi quyền lợi của con để giao cho một bên trực tiếp nuôi con.

- Con dưới 36 tháng tuổi được giao trực tiếp cho mẹ nuôi ( trừ trường hợp mẹ không đủ các điều kiện về trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con).

- Con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét vào nguyện vọng của con muốn ở với ai.

- Cha mẹ vẫn có quyền và nghĩa vụ đối với con chưa thành niên, con đã thành niên nhưng mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

Như vậy, khi muốn đơn phương ly hôn với chồng, bé 10 tháng tuổi đương nhiên được giao trực tiếp cho bạn nuôi ( trừ trường hợp mẹ không đủ các điều kiện về trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con). Bên cạnh đó, khi ly hôn cả bạn và chồng bạn đều phải thực hiện đầy đủ các quyền và nghĩa vụ trên nhằm hướng đến lợi ích chính là vì con, đảm bảo sự phát triển toàn diện cho cả hai con.

Xem thêm: Giải quyết tranh chấp hợp đồng đặt cọc nhà đất

2. Điều kiện về giành quyền nuôi con khi ly hôn 

Muốn giành quyền nuôi con khi ly hôn đơn phương thì bạn cần phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện về vật chất, tinh thân và các điều kiện khác liên quan nhằm đáp ứng điều kiện tốt nhất cho con.

Thứ nhất, về điều kiện vật chất, bao gồm: Chỗ ăn ở, sinh hoạt, điều kiện về học tập,...dựa trên thu nhập, tài sản, chỗ ở thực tế của cha hoặc mẹ;

Thứ hai, về điều kiện tinh thần, bao gồm: Thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục, tình cảm dành cho con, kể cả tạo điều kiện cho con vui chơi giải trí, nâng cao học vấn, đạo đức ứng xử,...

Thứ ba, về các điều kiện khác. Ngoài hai điều kiện chính được nhắc đến ở trên thì cả hai vợ chồng cũng nên cân nhắc về mọi quyền lợi của con, cụ thể về : môi trường sống, không gian sống, không gian học tập và giải trí có thật sự tốt dành cho con. Nếu cha hoặc mẹ có những hành vi bạo lực, cư xử vô đạo đức, trái pháp luật cũng được xem là một yếu tố để xem xét về việc không cho họ có được quyền nuôi con.

Như vậy, đối với trường hợp về giành quyền nuôi con khi ly hôn đơn phương này của bạn, bạn cần cung cấp đầy đủ những tài liệu chứng minh các yếu tố về điều kiện vật chất, tinh thần,... cùng với những bằng chứng về việc chồng bạn luôn thường xuyên đánh đập, bạo lực gia đình để dựa vào những căn cứ đó mà Tòa án cho bạn quyền giành quyền nuôi con khi ly hôn đơn phương.

Xem thêm: Tranh chấp tài sản sau ly hôn là nhà đất

3. Thủ tục giải quyết về giành quyền nuôi con khi ly hôn

Theo khoản 1 Điều 28 và điểm a Khoản 1 Điều 35 Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015, Tòa án nhân dân cấp Huyện có thẩm quyền giải quyết tranh chấp về giành quyền nuôi con khi ly hôn.

Khi bạn muốn giành quyền nuôi con phải nộp một bộ hồ sơ đến Tòa án, bao gồm các tài liệu sau:

- Đơn khởi kiện (theo theo mẫu Nghị quyết số 01/2017/NQ-HĐTP);

- Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn;

- Bản sao giấy tờ tùy thân của bạn và chồng bạn (CMND/CCCD còn hiệu lực);

- Bản sao Sổ hộ khẩu;

- Bản sao giấy khai sinh của con chung;

Trên đây, là toàn bộ những vấn đề pháp lý liên quan đến Quyền nuôi con khi ly hôn đơn phương. Nếu Quý khách hàng có bất kỳ thắc mắc hay cần biết thêm thông tin về những vấn đề liên quan có thể liên hệ trực tiếp đến Công ty Luật TNHH VIVA chúng tôi thông qua các cách thức sau:

Liên hệ qua Hotline:

096 267 4244 – 093 559 6650 Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường số 21, phường An Khánh, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com;

Luatsutronghieu@gmail.com.

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!


 

Bài viết mới nhất

Khi đã ly hôn, đa phần các cha, mẹ đều mong muốn được quyền nuôi con của mình và từ đó làm phát sinh tranh chấp trong ly hôn. Vậy việc giải quyết tranh chấp liên quan đến quyền nuôi con được quy định như thế nào. Cùng Luật sư tư vấn Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Viva chúng tôi giải đáp vấn đề này.

Quyền nuôi con khi ly hôn

Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244