10.797222346,106.677222250

Vợ chồng đang ly thân có được chia tài sản không?

26/10/2022 - 10:10:04 AM | 170

Khi tình cảm vợ chồng rạn nứt mà chưa đến mức phải ly hôn, các bên có thể tiến hành ly thân. Tuy nhiên, liệu khi các bên ly thân có được chia tài sản không? Và việc phân chia tài sản được diễn ra như thế nào để đảm bảo quy định của pháp luật? Hãy cùng Luật sư tư vấn hôn nhân gia đình tìm hiểu vấn đề trên thông qua bài viết dưới đây.

Tình huống: Chào luật sư, tôi và vợ hiện đang ly thân. Chúng tôi có tài sản chung là hai mảnh đất ở tỉnh Bình Dương. Vậy tôi và vợ có được tiến hành phân chia hai mảnh đất trên không? Nếu được thì tôi và vợ phải thỏa thuận như thế nào để thỏa thuận này có giá trị pháp lý? Mong luật sư tư vấn.

1. Quy định pháp luật về phân chia tài sản chung của vợ chồng khi đang ly thân

Ly thân là tình trạng khi hai người vợ chồng không còn chung sống với nhau nữa, nhưng vẫn chưa tiến hành thủ tục ly hôn. Về mặt nguyên tắc, ly thân không làm chấm dứt quan hệ hôn nhân, hay nói cách khác, giữa hai người vẫn tồn tại quan hệ vợ chồng hợp pháp. Do đó, tài sản vẫn là tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân.

Theo quy định tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì dù đang còn trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng vẫn có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung. Và nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

Tại Điều luật này cũng quy định trong trường hợp hai bên tiến hành thỏa thuận phân chia tài sản chung của vợ chồng, thì thỏa thuận này sẽ phải lập thành văn bản. Văn bản sẽ được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật. Còn trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc phân chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 59 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

Xem thêm: Ly thân là gì? Sự khác nhau giữa ly thân và ly hôn

2. Thỏa thuận phân chia đất đai là tài sản chung của vợ chồng khi đang ly thân

Theo như bạn trình bày, tài sản chung của vợ chồng bạn là hai mảnh đất. Nếu hai bạn muốn tiến hành thỏa thuận phân chia hai mảnh đất này, thì các bạn phải lập thỏa thuận bằng văn bản để đảm bảo yêu cầu về mặt hình thức theo khoản 2 Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

Mặt khác, khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

- Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

- Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

- Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự.

Có thể thấy Luật đất đai không yêu cầu văn bản thỏa thuận phân chia đất đai là tài sản chung của vợ chồng khi đang ly thân phải được công chứng, chứng thực thì mới có giá trị pháp lý. Tuy nhiên, vì tài sản là đất đai có giá trị lớn, các bên vẫn nên yêu cầu công chứng văn bản thỏa thuận phân chia tài sản để đảm bảo quyền lợi của mình một cách tốt nhất.

Xem thêm: Tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân là những tài sản nào?

3. Hệ quả của việc phân chia tài sản chung của vợ chồng khi đang ly thân

Theo khoản 1 Điều 39 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, sau khi các bên tiến hành thỏa thuận phân chia tài sản chung của vợ chồng, thời điểm có hiệu lực của thỏa thuận này sẽ là thời điểm do vợ chồng thỏa thuận và được ghi trong văn bản; nếu trong văn bản không xác định thời điểm có hiệu lực thì thời điểm có hiệu lực được tính từ ngày lập văn bản.

Và sau thời điểm trên, theo Điều 40 của luật này, thì phần tài sản được chia, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của mỗi bên sau khi chia tài sản chung là tài sản riêng của vợ, chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác. Phần tài sản còn lại không chia vẫn là tài sản chung của vợ chồng. Cần lưu ý thỏa thuận của vợ chồng trong trường hợp này sẽ không làm thay đổi quyền, nghĩa vụ về tài sản được xác lập trước đó giữa vợ, chồng với người thứ ba.

Xem thêm: Giải quyết tranh chấp tài sản trong hôn nhân là nhà đất

Trên đây là những quy định pháp luật và phân tích của chúng tôi về việc phân chia tài sản chung của vợ chồng khi đang ly thân. Để nhận được sự hỗ trợ KỊP THỜI – TẬN TÂM – TRÁCH NHIỆM từ Luật sư tư vấn hôn nhân gia đình và các chuyên gia pháp lý tại Công ty Luật TNHH VIVA của chúng tôi. Quý khách hàng hãy liên hệ với chúng tôi qua các cách thức sau:

Liên hệ qua Hotline:

096 267 4244 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

093 559 6650 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường số 21, khu phố 2, phường An Khánh, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com;

Luatsutronghieu@gmail.com.

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

Bài viết mới nhất

Vợ chồng đang ly thân sẽ tiến hành phân chia tài sản chung theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014. Công ty Luật TNHH VIVA cung cấp dịch vụ hỗ trợ khách hàng giải quyết phân chia tài sản khi đang ly thân

ly thân có được chia tài sản không

Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244