Cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng có được không?

Tư Vấn Luật Hình Sự - Luật Sư Tố Tụng Viva Law Firm | Luật Sư Đất Đai
Cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng có được không?
12/09/2023 14:21 507 Lần

    Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, tiền lương, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động. Như vậy, hai bên phải thực hiện đúng và đủ quyền và nghĩa vụ thực hiện trong hợp đồng, một trong số đó là quy định về thời hạn hợp đồng. Vậy cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng có được không? Pháp luật quy định như thế nào về vấn đề này? Hãy cùng Luật sư tư vấn lao động của Công ty Luật TNHH VIVA tìm hiểu qua bài viết sau đây.

    1. Những trường hợp được cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng

    Theo quy định tại Điều 36 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về quyền được cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng và thời hạn báo trước khi cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng như sau:

    - Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

    - Người lao động bị ốm đau, tai nạn phải nghỉ với thời hạn quy định tại điểm b khoản 1 Điều 36 Bộ luật Lao động 2019. Khi sức khỏe của người lao động bình phục thì người sử dụng lao động xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động với người lao động;

    - Do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa hoặc di dời, thu hẹp sản xuất, kinh doanh theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải giảm chỗ làm việc;

    - Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 31 của Bộ luật này;

    - Người lao động đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 169 của Bộ luật này, trừ trường hợp có thỏa thuận khác;

    - Người lao động tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng từ 05 ngày làm việc liên tục trở lên;

    - Người lao động cung cấp không trung thực thông tin theo quy định tại khoản 2 Điều 16 của Bộ luật này khi giao kết hợp đồng lao động làm ảnh hưởng đến việc tuyển dụng người lao động.

    Như vậy, khi có đủ điều kiện trên (Điều 36 Bộ luật Lao động 2019) thì người sử dụng lao động có quyền cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng. Ngoài ra, người sử dụng lao động có thể cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng nếu như hai bên có sự thoả thuận chấm dứt hợp đồng trước thời hạn (Khoản 3 Điều 34 Bộ luật Lao động 2019).

    Xem thêm: Tranh chấp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do kinh tế

    2. Những trường hợp không được cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng

    Tuy nhiên, đối với một số trường hợp thì pháp luật không cho người sử dụng lao động cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng quy định tại Điều 37 Bộ luật Lao động 2019 như sau:

    - Người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 36 của Bộ luật này;

    - Người lao động đang nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng và trường hợp nghỉ khác được người sử dụng lao động đồng ý;

    - Người lao động nữ mang thai; người lao động đang nghỉ thai sản hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi;

    Như vậy, khi người lao động nằm ngoài trường hợp nêu trên thì người sử dụng lao động mới được xử lý cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng. Nếu không sẽ thuộc trường hợp cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng trái pháp luật.

    Xem thêm: Nên làm gì nếu bị đuổi việc khi chưa hết hợp đồng lao động

    3. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng

    Nếu người sử dụng lao động cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng trái với những quy định nêu trên thì được xem là cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng trái với quy định của pháp luật. Do đó, người sử dụng lao động có nghĩa vụ tại Điều 41 Bộ luật Lao động 2019 như sau:

    - Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết; phải trả tiền lương, đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp trong những ngày người lao động không được làm việc và phải trả thêm cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    - Sau khi được nhận lại làm việc, người lao động hoàn trả cho người sử dụng lao động các khoản tiền trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm nếu đã nhận của người sử dụng lao động.

    - Phải trả một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng lao động trong những ngày không báo trước, nếu vi phạm về thời gian báo trước.

    - Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc thì người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này để chấm dứt hợp đồng lao động.

    - Nếu hai bên thỏa thuận nghỉ việc thì Công ty phải bồi thường thêm cho người lao động ít nhất bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

    Như vậy, công ty cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng không có lý do chính đáng được xem là cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng trái pháp luật. Trong trường hợp này có thể yêu cầu công ty nhận mình trở lại làm việc và thực hiện các khoản bồi thường khi cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng trái pháp luật.

    Trên đây là nội dung tư vấn cho câu hỏi Cho thôi việc trước thời hạn hợp đồng có được không? Nếu quý khách có bất kỳ thắc mắc nào cần được giải đáp, xin vui lòng liên hệ trực tiếp với Công ty Luật TNHH VIVA chúng tôi để được nhận sự hỗ trợ KỊP THỜI - TẬN TÂM - TRÁCH NHIỆM. Cách thức liên hệ:

    Liên hệ qua Hotline: 

    093 559 6650 - Ls Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn; 

    096 267 4244 - Ls Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn.

    Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ: 

    Số 15 đường số 21, phường An Khánh, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

    Số 60A đường 22, phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

    Liên hệ qua Zalo - Facebook: 

    Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

    Liên hệ qua Email: 

    Saigonlaw68@gmail.com

    Luatsutronghieu@gmail.com

    Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý Khách Hàng!

     

    Zalo
    Hotline