Quy định pháp luật về quyền nuôi con dưới 7 tuổi

Tư Vấn Luật Hình Sự - Luật Sư Tố Tụng Viva Law Firm | Luật Sư Đất Đai
Quy định pháp luật về quyền nuôi con dưới 7 tuổi
28/03/2023 16:14 631 Lần

    Vấn đề giành quyền nuôi con khi ly hôn được rất nhiều cặp vợ chồng quan tâm trong quá trình làm thủ tục ly hôn. Vì vậy hãy cùng đội ngũ Luật sư hôn nhân gia đình tìm hiểu những thông tin cần thiết trong việc giành quyền nuôi con dưới 7 tuổi khi ly hôn.

    Tình huống: Con trai tôi hiện tại dưới 7 tuổi, do vợ chồng không thể chung sống cùng nhau nên tôi muốn ly hôn. Vậy quyền nuôi con dưới 7 tuổi được quy định như thế nào? Mong Luật sư giải đáp giúp tôi.

    1. Quy định về quyền nuôi con dưới 7 tuổi khi ly hôn

    Theo Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn:

    “1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

    Theo nguyên tắc, quyền nuôi con dưới 7 tuổi khi ly hôn trước tiên là vấn đề thỏa thuận giữa vợ chồng. Nếu không tự thỏa thuận được với nhau sẽ để ai có quyền nuôi con khi ly hôn, có thể yêu cầu Tòa án giải quyết. Con dưới 36 tháng tuổi sẽ ưu tiên do người mẹ trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc khi đáp ứng được các điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Con trên 7 tuổi sẽ được lấy ý kiến và Tòa án sẽ xem xét nguyện vọng của con. Trong trường hợp của bạn, vợ chồng bạn sẽ thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con.

    Xem thêm: Giải quyết tranh chấp tài sản sau ly hôn

    2. Những điều kiện cần chứng minh để giành quyền nuôi con dưới 7 tuổi

    Để đảm bảo quyền lợi về mọi mặt cho con, Tòa án sẽ xem xét các yếu tố cần thiết để quyết định lựa chọn người nuôi dưỡng con khi ly hôn. Khi giành quyền nuôi con các bên sẽ phải đưa ra những bằng chứng cho thấy nếu mình đảm bảo tốt nhất quyền lợi của con.

    Điều kiện về vật chất

    Để giành được quyền nuôi con, bạn cần chứng minh được nguồn tài chính của mình cũng như các điều kiện về sinh hoạt, ăn ở, học tập khác tốt cho con.

    - Giấy tờ chứng minh chỗ ở ổn định như giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất.

    - Giấy tờ chứng minh thu nhập: thông qua bảng lương, hay giấy xác nhận thu nhập nơi cơ quan, tổ chức nơi bạn công tác và làm việc. Ngoài ra bạn có thể có giấy tờ chứng minh mình còn có nguồn thu nhập khác từ việc làm thêm, kinh doanh ngoài giờ, đảm bảo điều kiện tài chính tốt nhất cho con.

    Điều kiện về tinh thần

    Bên cạnh vật chất thì tinh thần thực sự rất quan trọng, bạn phải chứng minh được mình có đủ thời gian nuôi dạy con, cách giáo dục, tình cảm đối với con, nhân cách, đạo đức của người trực tiếp nuôi dạy.

    - Thời gian dành cho con: chứng minh thông qua hợp đồng làm việc có ghi cụ thể giờ làm việc hoặc lịch làm việc của bản thân,…đây là một trong những yếu tố vô cùng quan trọng, có yêu thương con thì mới dành thời gian bên con nhiều hơn.

    - Nhân cách đạo đức: thể hiện qua lối sống lành mạnh, các mối quan hệ trong gia đình và ngoài xã hội đều tốt đẹp, có cách chăm sóc, giáo dục con tốt, không có tiền án tiền sự là một lợi thế.

    Xem thêm: Kinh nghiệm tạo lợi thế trong tranh chấp quyền nuôi con

    3. Thẩm quyền giải quyết giành quyền nuôi con dưới 7 tuổi khi ly hôn

    Giành quyền nuôi con dưới 7 tuổi khi ly hôn sẽ được giải quyết tại Tòa án nếu các bên không thể thống nhất thỏa thuận. Trường hợp này thuộc vào tranh chấp về hôn nhân và gia đình theo quy định tại khoản 1 Điều 28 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 là: “Ly hôn, tranh chấp về nuôi con”. Theo đó, thẩm quyền giải quyết theo lãnh thổ nơi bị đơn cư trú, làm việc theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 39 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015.

    Trên đây là tư vấn về Quy định pháp luật về quyền nuôi con dưới 7 tuổi. Để được tư vấn cụ thể và rõ ràng, quý khách hãy liên hệ đến các địa chỉ sau đây để nhận được sự hỗ trợ KỊP THỜI – TẬN TÂM – TRÁCH NHIỆM!

    Liên hệ qua Hotline:

    096 267 4244 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

    093 559 6650 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

    Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

    Số 15 đường số 21, khu phố 2, phường An Khánh, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

    Số 60A đường 22, phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

    Liên hệ qua Zalo - Facebook:

    Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

    Liên hệ qua Email:

    Saigonlaw68@gmail.com;

    Luatsutronghieu@gmail.com.

    Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

    Zalo
    Hotline