10.797222346,106.677222250

Tranh chấp đất đai hết thời hiệu khởi kiện

09/03/2023 - 03:03:26 PM | 1649

Tranh chấp đất đai hết thời hiệu khởi kiện phải làm gì? Luật sư tư vấn đất đai sẽ giải đáp thắc mắc của quý khách hàng qua bài viết sau đây.

Câu hỏi khách hàng: Chào Luật sư, tôi là Nguyễn Thế H, năm 2019 ba mẹ tôi mất để lại mảnh đất 200m2 tại Long An, khi ba mẹ tôi mất không để lại di chúc. Sau đó, anh trai tôi đã dùng mảnh đất đó để xây nhà, kinh doanh và được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay tôi yêu cầu anh trai tôi chia mảnh đất cho tôi hoặc bù bằng tiền nhưng anh trai tôi không đồng ý. Vậy Luật sư cho tôi hỏi, tôi có thể khởi kiện đòi chia tài sản được hay không, vì tôi có nghe Luật có quy định về thời hiệu khởi kiện, vậy trường hợp của tôi có thuộc trường hợp tranh chấp đất đai hết thời hiệu khởi kiện hay không. Mong luật sư tư vấn cho tôi, tôi xin chân thành cảm ơn!

1. Thời hiệu khởi kiện là gì?

Theo Điều 149 Bộ luật Dân sự 2015 định nghĩa về thời hiệu như sau: Thời hiệu là thời hạn do luật quy định mà khi kết thúc thời hạn đó thì phát sinh hậu quả pháp lý đối với chủ thể theo điều kiện do luật quy định. Thời hạn là một khoảng thời gian được xác định từ thời điểm này đến thời điểm khác.

Từ đó, ta có thể thấy thời hiệu khởi kiện là thời hạn mà chủ thể được quyền khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết vụ án dân sự bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền khởi kiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 150 Bộ luật Dân sự 2015.

Do đó, quý khách hàng cần nắm được quy định của pháp luật về thời hiệu khởi kiện để tránh trường hợp tranh chấp đất đai hết thời hiệu khởi kiện. Vì khi tranh chấp đất đai hết thời hiệu khởi kiện sẽ ảnh hưởng đến quyền lợi của quý khách hàng.

Xem thêm: Tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai thừa kế

2. Những trường hợp tranh chấp đất đai không tính thời hiệu khởi kiện

Đối với trường hợp tranh chấp về quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai (Tranh chấp về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai là tranh chấp ai có quyền sử dụng đất đó theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 23 Nghị quyết số 03/2012/NQ-HĐTP ngày 03/12/2012) thì thời hiệu khởi kiện không được áp dụng theo (Điều 155 Bộ luật Dân sự 2015). Nên tranh chấp đất đai hết thời hiệu khởi kiện thì quý khách hàng vẫn có thể tiến hành khởi kiện tại cơ quan có thẩm quyền.

Như vậy sẽ không áp dụng thời hiệu tranh chấp đất đai hết thời hiệu khởi kiện, khi một trong các bên chủ thể nhận thấy quyền và lợi ích của mình bị xâm phạm vào bất kỳ thời điểm nào thì đều có quyền nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp theo quy định của pháp luật bởi thời hiệu khởi kiện trong trường hợp này không được xét đến và áp dụng.

Xem thêm: Tranh chấp đất đai khi bên bán không giao sổ đỏ

3. Những trường hợp tranh chấp đất đai tính thời hiệu khởi kiện

Ngoài những trường hợp tranh chấp đất đai không áp dụng thời hiệu khởi kiện. Căn cứ theo quy định tại Điều 23 Nghị quyết số 03/2012/NQ-HĐTP ngày 03/12/2012 quy định về những trường hợp tranh chấp đất đai tính thời hiệu khởi kiện như sau:

- Đối với tranh chấp dân sự phát sinh từ giao dịch dân sự (hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất, hợp đồng thuê quyền sử dụng đất, hợp đồng thuê lại quyền sử dụng đất) thì thời hiệu khởi kiện là 03 năm, kể từ ngày người có quyền yêu cầu biết hoặc phải biết quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm. (Điều 429 Bộ luật Dân sự 2015).

- Đối với tranh chấp đất đai là di sản thừa kế thì thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

- Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

- Thời hiệu yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là 03 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế. (Điều 623 Bộ luật Dân sự 2015).

Như vậy trường hợp của quý khách hàng thuộc trường hợp tranh chấp đất đai là di sản thừa kế, không thuộc trường hợp tranh chấp đất đai hết thời hiệu khởi kiện, nên thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm . Do đó, thời hiệu khởi kiện trong trường hợp này vẫn còn. Tuy nhiên, cần xác định lại thời gian mở thừa kế, cũng như quy trình mở thừa kế theo quy định của pháp luật.

Trên đây là tư vấn của Luật sư tư vấn đất đai liên quan đến vấn đề tranh chấp đất đai hết thời hiệu khởi kiện. Tuy nhiên, nếu quý khách hàng gặp phải vướng mắc hoặc cần hỗ trợ trực tiếp của Luật sư tư vấn về vấn đề liên quan thì vui lòng liên hệ với chúng tôi qua các hình thức sau:

Liên hệ qua Hotline:

096 267 4244 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

093 559 6650 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường số 21, phường An Khánh, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com;

Luatsutronghieu@gmail.com.

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

Bài viết mới nhất

Công ty Luật TNHH ViVa sẽ giúp khách hàng giải đáp những thắc mắc về vấn đề những trường hợp tranh chấp đất đai không tính thời hiệu khởi kiện và những trường hợp tranh chấp đất đai tính thời hiệu khởi kiện. Hãy cùng xem qua bài viết dưới đây nhé.

Tranh chấp đất đai hết thời hiệu khởi kiện

Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244