Chồng chết vợ có phải trả nợ thay hay không?

Tư Vấn Luật Hình Sự - Luật Sư Tố Tụng Viva Law Firm | Luật Sư Đất Đai
Chồng chết vợ có phải trả nợ thay hay không?
07/09/2023 11:44 755 Lần

    Trong mối quan hệ hôn nhân các quyền và nghĩa vụ tài sản của vợ chồng thường gắn liền với nhau. Như vậy, nếu người chồng đang có nghĩa vụ trả nợ của bên vay mà qua đời, liệu chồng chết vợ có phải trả nợ? Đây là một câu hỏi phức tạp liên quan đến nhiều vấn đề về dân sự, hôn nhân và gia đình. Bài viết dưới đây của luật sư tư vấn của Công ty Luật TNHH Viva sẽ tìm hiểu về vấn đề chồng chết vợ có phải trả nợ?

    1. Quy định của pháp luật về nghĩa vụ trả nợ của bên vay

    Trước khi trả lời câu hỏi: “chồng chết vợ có phải trả nợ?”, ta cần biết nghĩa vụ trả nợ của người chồng được pháp luật quy định như thế nào? Theo Bộ luật Dân sự 2015, bên vay có nghĩa vụ trả nợ được quy định tại Điều 466 như sau:

    “Điều 466. Nghĩa vụ trả nợ của bên vay

    1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    2. Trường hợp bên vay không thể trả vật thì có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại địa điểm và thời điểm trả nợ, nếu được bên cho vay đồng ý.

    3. Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    4. Trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên cho vay có quyền yêu cầu trả tiền lãi với mức lãi suất theo quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này trên số tiền chậm trả tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

    5. Trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi…”

    Xem thêm: Giải quyết tranh chấp hợp đồng vay tiền có thế chấp

    2. Nghĩa vụ tài sản do người chết để lại thực hiện như thế nào?

    Theo như pháp luật quy định, một người đã chết thì một số nghĩa vụ về tài sản vẫn sẽ không bị mất đi mà nghĩa vụ này sẽ được chuyển sang cho những người thừa kế kể từ thời điểm mở thừa kế. Tuy nhiên, những người được thừa kế di sản không bắt buộc phải trả toàn bộ khoản nợ mà người chết để lại mà chỉ thực hiện nghĩa vụ trả nợ tương ứng với phần di sản mà mình được nhận theo khoản 3 Điều 615 Bộ luật Dân sự 2015:

    Điều 615. Thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại

    3. Trường hợp di sản đã được chia thì mỗi người thừa kế thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại tương ứng nhưng không vượt quá phần tài sản mà mình đã nhận, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”

    Như vậy, vợ cũng là một trong những người thừa kế của chồng nên chồng chết vợ có nghĩa vụ phải trả nợ thay vì trên thực tế dù thừa kế theo di chúc hay theo pháp luật thì vợ đều sẽ được nhận một kỷ phần từ di sản thừa kế của người chồng.

    Xem thêm: Giải quyết tranh chấp tài sản trong hôn nhân là nhà đất

    3. Chồng chết vợ có phải trả nợ không?

    Ngoài ra, đối với vấn đề chồng chết vợ có phải trả nợ thay và nghĩa vụ trả nợ của người vợ thực hiện như thế nào còn phụ thuộc vào nợ này có nguồn gốc như thế nào.

    Thứ nhất, chồng chết vợ có phải trả nợ đối với khoản nợ mà vợ và chồng cùng xác lập thì người vợ có trách nhiệm liên đới thực hiện nghĩa vụ phát sinh từ việc cùng xác lập hợp đồng theo khoản 2 Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014. Trong trường hợp này, nếu người cho vay yêu cầu vợ thực hiện toàn bộ nghĩa vụ trả nợ thì người vợ sau khi trả nợ xong phần của người chồng, có quyền yêu cầu người có nghĩa vụ liên đới trả lại trong trường hợp này là người chồng đã mất nên việc yêu cầu trả lại số tiền này thực hiện theo mục 2 về thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại.

    Thứ hai, chồng chết vợ có phải trả nợ đối với khoản vay mà do chồng tự xác lập không phải vì các mục đích phục vụ cho nhu cầu của gia đình được định nghĩa tại khoản 20 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 mà một bên vợ không biết thì người chồng mất vợ không cần phải có trách nhiệm liên đới trả nợ. Việc trả nợ này cũng được thực hiện theo các quy định về thực hiện nghĩa vụ do người chết để lại theo mục 2 bên trên.

    Trên đây là bài viết giải đáp thắc mắc cho câu hỏi Chồng chết vợ có phải trả nợ thay hay không? Nếu quý khách có bất kỳ thắc mắc nào cần được giải đáp, xin vui lòng liên hệ trực tiếp với Công ty Luật TNHH VIVA chúng tôi để được nhận sự hỗ trợ KỊP THỜI - TẬN TÂM - TRÁCH NHIỆM. Cách thức liên hệ:

    Liên hệ qua Hotline:

    093 559 6650 - Ls Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

    096 267 4244 - Ls Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn.

    Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

    Số 15 đường số 21, phường An Khánh, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

    Số 60A đường 22, phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

    Liên hệ qua Zalo - Facebook:

    Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

    Liên hệ qua Email:

    Saigonlaw68@gmail.com

    Luatsutronghieu@gmail.com

    Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý Khách Hàng!

     

    Zalo
    Hotline