10.797222346,106.677222250

Quy định về chia tài sản khi ly hôn cho con

22/03/2023 - 02:03:52 PM | 241

Hiện nay, tại Việt Nam tỷ lệ ly hôn ngày càng có xu hướng tăng cao, dẫn đến việc xảy ra các vấn đề về chia tài sản khi ly hôn đặc biệt là vấn đề chia tài sản khi ly hôn cho con, bởi lẽ các bậc cha mẹ vẫn còn nhiều thắc mắc như: tài sản chung của vợ chồng tôi khi ly hôn thì con tôi có được chia tài sản hay không? Pháp luật hiện nay quy định về vấn đề này như thế nào? Hãy cùng Luật sư tư vấn Hôn nhân gia đình của Công ty Luật TNHH ViVa giải đáp thắc mắc vấn đề này trong bài viết dưới đây.

Tình huống: Vợ chồng tôi kết hôn đến năm nay là 22 năm, có một đứa con chung 19 tuổi, vì xảy ra một số bất đồng nên vợ chồng tôi quyết định ly hôn, chúng tôi có tài sản chung là 1 căn nhà trị giá 15 tỷ và một mảnh đất 5 tỷ. Vậy cho tôi hỏi, đối với những tài sản trên, khi ly hôn thì con tôi có được chia tài sản hay không? Những tài sản trên sẽ được chia như thế nào?

1. Quy định về chia tài sản khi ly hôn của vợ chồng

Những tài sản thuộc tài sản chung của vợ chồng được quy định tại Điều 33 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014: “1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung”.

Về nguyên tắc giải quyết tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn được quy định tại Khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

  • Việc chia tài sản khi ly hôn sẽ do các bên thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được, thì yêu cầu tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4, và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.
  • Tài sản chung của 2 bên dựa trên nguyên tắc là chia đôi nhưng còn phụ thuộc vào các yếu tố như hoàn cảnh gia đình của vợ/chồng, công sức đóng góp, bảo vệ lợi ích chính đáng mỗi bên để có điều kiện lao động, lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.
  • Ngoài ra, chia tài sản chung khi ly hôn còn cần phải đảm bảo quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên, con đã thành niên nhưng mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Về việc xác định tài sản riêng của vợ/chồng. Những tài sản thuộc tài sản riêng của vợ/chồng được quy định tại Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014: “1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này”. Bên cạnh đó, theo Khoản 4 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 cũng quy định về tài sản riêng của vợ/chồng: “4. Tài sản riêng của vợ/chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của luật này”.

Xem thêm: Giải quyết tranh chấp tài sản sau ly hôn

2. Thỏa thuận chia tài sản khi ly hôn cho con có được không?

Con có được hưởng tài sản của cha mẹ sau khi ly hôn hay không phụ thuộc vào sự định đoạt của riêng người  cha và riêng người mẹ đối với phần tài sản của riêng họ. Nghĩa là con vẫn có thể nhận được tài sản khi ly hôn nếu thuộc các trường hợp sau:

Trường hợp 1: Cha hoặc mẹ hoặc cả cha và mẹ có thỏa thuận việc để lại tài sản cho con

Nếu như cha mẹ thỏa thuận thống nhất chia tài sản cho con khi ly hôn thì con có quyền được hưởng. Trường hợp không thể thỏa thuận được hoặc có tranh chấp thì sẽ do Tòa án giải quyết. Điều này dựa trên nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn được quy định tại Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014. Như vậy, trong khi ly hôn mà cha mẹ có thỏa thuận tặng, cho, chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ tài sản của mình cho con thì con vẫn có thể nhận được tài sản đó.

Cha hoặc mẹ cũng có quyền tự định đoạt tài sản riêng của mình để tặng cho, chuyển nhượng cho người con mà không cần hỏi ý người mẹ hoặc cha còn lại.

Trường hợp 2: Con cái là đồng sở hữu chung tài sản với cha mẹ

Con có tên trong sổ hộ khẩu tại thời điểm xác lập quyền đối với tài sản chung của hộ gia đình.

Khi mua hoặc được nhận, tặng, cho thừa kế chung. Nghĩa là con và cha mẹ cùng mua hoặc cùng được tặng, cho, thừa kế tài sản chung thì con cũng có quyền và nghĩa vụ như cha mẹ đối với tài sản đó.

Xem thêm: Thỏa thuận tài sản sau ly hôn của vợ chồng

3. Tư vấn giải quyết chia tài sản khi ly hôn cho con trong tình huống

Như vậy, từ những quy định vừa nêu trên, đối với trường hợp của chị thì con của chị có được chia tài sản hay không và được chia bao nhiêu thì sẽ do hai vợ chồng thỏa thuận với nhau.

Trên đây là tư vấn về vấn đề chia tài sản khi ly hôn cho con của Luật sư tư vấn của Công ty chúng tôi. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác về vấn đề trên hoặc Quý khách có nhu cầu hỗ trợ pháp lý thì để được tư vấn cụ thể và rõ ràng, Quý khách hãy liên hệ đến các địa chỉ sau đây:

Liên hệ qua Hotline:

096 267 4244 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

093 559 6650 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường số 21, phường An Khánh, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com;

Luatsutronghieu@gmail.com.

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

Bài viết mới nhất

Ly hôn sẽ là điều sẽ tới của một cuộc hôn nhân không còn hạnh phúc. Nhưng điều mà nhiều bậc cha mẹ quan tâm nhất là điều kiện cho con cái của mình phát triển sau khi ly hôn. Sau khi chia tài sản chung của vợ chồng sau khi ly hôn thì con cái sẽ được hưởng những gì. Hãy cùng bài tìm hiểu với chúng tôi thông qua bài viết sau đây.

Chia tài sản khi ly hôn

Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244