10.797222346,106.677222250

Giải quyết tranh chấp đất mua trước khi kết hôn

02/08/2022 - 04:08:36 PM | 120

Ly hôn có thể hiểu là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng, xuất phát từ nhiều nguyên nhân chủ quan và khách quan khác nhau. Hệ quả của việc ly hôn ít nhiều cũng kéo theo nhiều tranh chấp, một trong số đó là tranh chấp đất mua trước khi kết hôn. Vậy câu hỏi đặt ra là đất mua trước khi kết hôn thì khi ly hôn có chia tài sản cho người vợ hoặc chồng không? Bài viết dưới đây của Luật sư tư vấn đất đai sẽ giúp quý khách hàng hiểu rõ hơn về vấn đề giải quyết tranh chấp đất mua trước khi kết hôn.

Tình huống: Tôi và T là vợ chồng, nhưng gần đây chúng tôi xảy ra nhiều mâu thuẫn và đã quyết định ly hôn. Trước khi kết hôn tôi có mua mảnh đất rộng 129m2, đó là tài sản riêng của tôi. Sau khi ly hôn tôi quyết định bán mảnh đất này để mua nhà. Tuy nhiên, sau khi T nghe tin tôi muốn bán đất thì T đã yêu cầu tôi phải chia cho T một nửa số tiền vì T cho rằng mảnh đất này thuộc quyền sở hữu của cả 2 vợ chồng. Vậy trong trường hợp này tôi có phải chia phần giá trị của mảnh đất này cho T không? 

1. Đất mua trước khi kết hôn là tài sản chung hay riêng

Theo Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về tài sản riêng của vợ, chồng:

“1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.”

Theo đó, trong trường hợp mảnh đất rộng 129m2 này là đất mua trước khi kết hôn của anh/chị thì nó là tài sản riêng của anh/chị.

Xem thêm: Tranh chấp đất đai là tài sản riêng khi ly hôn

2. Nguyên tắc phân chia đất mua trước khi kết hôn

Căn cứ Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng sau ly hôn, cụ thể như sau:

- Trường hợp hai vợ chồng thỏa thuận được việc phân chia tài sản và thỏa thuận đó đầy đủ rõ ràng thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó;

- Trường hợp hai vợ chồng không thỏa thuận được việc phân chia tài sản hoặc có thỏa thuận được việc phân chia tài sản nhưng thỏa thuận đó không đầy đủ rõ ràng thì việc giải quyết tài sản sau khi ly hôn sẽ do Tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật, cụ thể:

+ Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố như hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng; công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung; lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng…;

+ Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình. Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

Xem thêm: Giải quyết tranh chấp tài sản sau ly hôn

3. Luật sư tư vấn tranh chấp đất mua trước khi kết hôn

Theo như những phân tích ở trên, thì trong trường hợp của anh/chị mảnh đất mua trước khi kết hôn rộng 129m2 này là tài sản riêng của anh/chị. Do đó, theo quy định tại khoản 4 Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì mảnh đất thuộc quyền sở hữu của anh/chị và sẽ không bị chia, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

Tuy nhiên, khi giải quyết ly hôn, anh/chị cần cung cấp tài liệu chứng minh mảnh đất mua trước khi kết hôn này là tài sản riêng của anh/chị thông qua các cách sau: Hợp đồng mua bán, chuyển nhượng quyền sử dụng đất; giấy tờ, tài liệu chứng minh số tiền để mua nhà là tiền riêng của bạn,…

Trên đây là những quy định pháp luật và thông tin hữu ích về việc giải quyết tranh chấp đất mua trước khi kết hôn. Để nhận được sự hỗ trợ KỊP THỜI – TẬN TÂM – TRÁCH NHIỆM từ Luật sư và chuyên gia pháp lý của Công ty Luật TNHH VIVA chúng tôi. Quý khách hàng hãy liên hệ với chúng tôi qua các phương thức sau:

Liên hệ qua Hotline:

096 267 4244 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

093 559 6650 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường số 21, khu phố 2, phường An Khánh, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com;

Luatsutronghieu@gmail.com.

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

 

Bài viết mới nhất

Tranh chấp đất mua trước khi kết hôn được giải quyết như thế nào? Công ty Luật TNHH VIVA cung cấp dịch vụ hỗ trợ khách hàng giải quyết tranh chấp đất mua trước khi kết hôn

đất mua trước khi kết hôn

Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244