10.797222346,106.677222250

Tranh chấp thoả thuận ly hôn bằng giấy tay của vợ chồng

26/09/2022 - 08:09:58 AM | 140

Khi ly hôn, các bên có thể tiến hành thỏa thuận về việc phân chia tài sản cũng như việc nuôi dưỡng, giáo dục con cái. Tuy nhiên, nếu thỏa thuận ly hôn này được ký kết dưới dạng giấy viết tay trong thời kỳ hôn nhân, thì nó có giá trị ràng buộc các bên phải thực hiện đúng cam kết này khi ly hôn hay không? Hãy cùng Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đình giải đáp thắc mắc trên thông qua bài viết dưới đây.

Tình huống: Chào luật sư, tôi và chồng kết hôn năm 2009. Vì nhiều mâu thuẫn mà hiện nay tôi muốn ly hôn với chồng. Tuy nhiên, cách đây 5 năm, hai vợ chồng tôi có thỏa thuận ký giấy tay với nội dung là nếu tôi ly hôn thì không được mang theo con và không được phân chia tài sản. Vậy giấy ký tay này có hiệu lực pháp luật không? Và nếu tôi muốn được chia tài sản chung và nuôi con sau khi ly hôn có được không? Mong luật sư tư vấn.

1. Quy định pháp luật về thoả thuận ly hôn bằng giấy tay của vợ chồng

Theo quy định tại Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì khi ly hôn, nếu chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản sẽ được áp dụng theo thỏa thuận đó. Nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì Tòa án mới giải quyết tài sản theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, theo Điều 47 của luật này, nếu hai bên kết hôn lựa chọn chế độ tài sản theo thỏa thuận thì “thỏa thuận này phải được lập trước khi kết hôn, bằng hình thức văn bản có công chứng hoặc chứng thực”.

Có thể thấy, giấy viết tay thỏa thuận về việc phân chia tài sản của vợ chồng bạn được lập cách đây 5 năm trong thời kỳ hôn nhân và không được công chứng, chứng thực. Do đó, giấy viết tay này không đảm bảo điều kiện về hình thức đối với Thỏa thuận về chế độ tài sản của vợ chồng theo quy định pháp luật.

Xem thêm: Giải quyết tranh chấp tài sản trong hôn nhân là nhà đất

2. Giải quyết tranh chấp khi các bên không thể thỏa thuận ly hôn

Trong trường hợp các bên không thể thỏa thuận ly hôn về việc phân chia tài sản chung thì theo khoản 1 Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, Tòa án sẽ giải quyết theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của cả hai bên. Việc phân chia tài sản của vợ chồng sẽ phải tuân thủ các nguyên tắc tại khoản 2, 3, 4 Điều này, cụ thể:

- Tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia đôi. Tuy nhiên cần tính đến các yếu tố sau:

+ Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

+ Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

+ Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

+ Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

- Tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch;

- Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này. Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

Còn đối với trường hợp không thể thỏa thuận ly hôn về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn thì căn cứ theo khoản 2 Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì Tòa án sẽ quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Đối với con dưới 36 tháng tuổi sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

3. Thủ tục khởi kiện giải quyết tranh chấp thoả thuận ly hôn bằng giấy tay của vợ chồng

Thông qua những phân tích trên, để giải quyết tranh chấp thoả thuận ly hôn, bạn có thể tiến hành nộp hồ sơ khởi kiện để yêu cầu Tòa án có thẩm quyền giải quyết nếu không thể hòa giải. Hồ sơ khởi kiện bao gồm:

+ Đơn khởi kiện ly hôn theo mẫu của Tòa án; 

+ Giấy tờ tùy thân: Sổ hộ khẩu/Chứng minh thư nhân dân/Thẻ căn cước công dân/Hộ chiếu còn giá trị;

+ Các tài liệu, chứng cứ kèm theo.

Mặt khác, căn cứ theo Điều 36 và Điều 39 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 thì Tòa án cấp huyện nơi chồng bạn cư trú, làm việc; hoặc nơi cư trú, làm việc của bạn nếu hai bên thỏa thuận với nhau bằng văn bản, sẽ có thẩm quyền giải quyết tranh chấp thỏa thuận ly hôn trên.

Xem thêm: Thủ tục ly hôn đơn phương theo quy định pháp luật

Trên đây là những quy định pháp luật và phân tích của chúng tôi về hướng xử lý tranh chấp thỏa thuận ly hôn bằng giấy tay. Để nhận được sự hỗ trợ KỊP THỜI – TẬN TÂM – TRÁCH NHIỆM từ Luật sư tư vấn đất đai và các chuyên gia pháp lý tại Công ty Luật TNHH VIVA của chúng tôi. Quý khách hàng hãy liên hệ với chúng tôi qua các cách thức sau:

Liên hệ qua Hotline:

096 267 4244 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

093 559 6650 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường số 21, khu phố 2, phường An Khánh, Tp. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, Tp. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com;

Luatsutronghieu@gmail.com.

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

 

 

 

 

 

.

Bài viết mới nhất

Pháp luật quy định như thế nào về thoả thuận ly hôn bằng giấy tay của vợ chồng và giải quyết tranh chấp như thế nào? Công ty Luật TNHH VIVA cung cấp dịch vụ pháp lý hỗ trợ khách hàng khi có tranh chấp thoả thuận ly hôn bằng giấy tay của vợ chồng.

thoả thuận ly hôn

Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244