10.797222346,106.677222250

Bồi thường khi tự ý xây dựng trên đất của người khác

09/08/2022 - 02:08:53 PM | 171

Hiện nay hành vi tự ý xây dựng trên đất của người khác diễn ra khá phổ biến, hành vi này sẽ bị pháp luật xử lý nghiêm minh. Hãy cùng Luật sư tư vấn đất đai tìm hiểu những thông tin xoay quanh vấn đề này.

Tình huống: Tôi có một mảnh đất được mẹ cho ở quê, hiện tôi lấy vợ và sống tại Thành phố Hồ Chí Minh. Hè tôi có về quê thì thấy hàng xóm đã xây một quán nước bán cho khách đi đường trên mảnh đất của tôi nhưng chưa hề bàn bạc qua. Tôi nói họ dọn đi nhưng họ kiên quyết không chịu. Vậy tôi phải làm gì để họ dọn đi trả lại mảnh đất cho tôi?

1. Thế nào là tự ý xây dựng trên đất của người khác?

Hành vi tự ý xây dựng trên đất của người khác có thể hiểu là việc một người không có quyền sở hữu đất nhưng tự ý xây dựng công trình xây dựng trên đất thuộc sở hữu của người khác mà không có sự đồng ý của người đó.

Theo quy định tại Điều 12 Luật đất đai 2013 một trong những hành vi bị nghiêm cấm là “Cản trở, gây khó khăn đối với việc thực hiện quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.” Việc tự ý xây dựng trên đất của người khác là hành vi vi phạm pháp luật, xâm hại đến quyền sở hữu tài sản của người khác.

Theo quy định của pháp luật chủ sở hữu tài sản có các quyền liên quan đến tài sản đó bao gồm quyền chiếm hữu, sử dụng và định đoạt tài sản. Các quyền này đảm bảo cho chủ sở hữu tài sản có thể phân biệt quyền của mình đối với tài sản này so với người khác. Quyền này được pháp luật công nhận, tôn trọng, bảo vệ và bảo đảm và có hiệu lực đối kháng với các tất cả các chủ thể còn lại trong xã hội.

Xem thêm: Tranh chấp hợp đồng đặt cọc mua bán nhà đất bằng miệng

2. Cách xử lý với hành vi tự ý xây dựng trên đất của người khác

Việc hàng xóm tự ý xây dựng quán nước trên đất thuộc sở hữu của bạn đã ảnh hưởng đến quyền và lợi ích hợp pháp. Tại Điều 166 Bộ luật dân sự 2015 quy định về Quyền đòi lại tài sản thì:

1. Chủ sở hữu, chủ thể có quyền khác đối với tài sản có quyền đòi lại tài sản từ người chiếm hữu, người sử dụng tài sản, người được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật.

2. Chủ sở hữu không có quyền đòi lại tài sản từ sự chiếm hữu của chủ thể đang có quyền khác đối với tài sản đó.

Theo đó, bạn có thể yêu cầu hàng xóm – người tự ý xây dựng trên đất của người khác phải phá dỡ quán nước đó và phải trả lại quyền sử dụng đất. Nếu hàng xóm bạn vẫn không thực hiện dỡ quán nước đi và vẫn giữ hành vi tự ý xây dựng trên đất của người khác thì bạn có thể yêu cầu lên cơ quan có thẩm quyền để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Theo khoản 2 Điều 202 Luật đất đai 2013 khi các bên không hòa giải được thì có thể gửi đơn đến Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi có đất để yêu cầu hòa giải.

Lưu ý: Thời gian hòa giải tại Uỷ ban nhân dân xã không quá 45 ngày, kể từ ngày nộp đơn yêu cầu.

Trong trường hợp mà không hòa giải được thì căn cứ vào khoản 1 Điều 203 Luật đất đai 2013 quy định thì tranh chấp đất đai mà đương sự có sổ đỏ hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật đất đai 2013 và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết.

Xem thêm: Quy trình xử lý hành vi lấn chiếm đất đai

3. Bồi thường khi tự ý xây dựng trên đất của người khác

Căn cứ quy định tại Điều 584 Bộ luật dân sự 2015, khi tự ý xây dựng trên đất của người khác trên phần diện tích đã được Nhà nước công nhận quyền sử dụng làm phát sinh các hậu quả thiệt hại về kinh tế, tài sản...là căn cứ để yêu cầu đòi bồi thường thiệt hại (pháp luật quy định trường hợp này là yêu cầu bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng).

Tại đây, việc yêu cầu bồi thường thiệt hại phải tuân thủ theo nguyên tắc tại Điều 585 Bộ luật dân sự 2015 như sau:

1. Thiệt hại thực tế phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thỏa thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

2. Người chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường nếu không có lỗi hoặc có lỗi vô ý và thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế của mình.

3. Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì bên bị thiệt hại hoặc bên gây thiệt hại có quyền yêu cầu Tòa án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường.

4. Khi bên bị thiệt hại có lỗi trong việc gây thiệt hại thì không được bồi thường phần thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

5. Bên có quyền, lợi ích bị xâm phạm không được bồi thường nếu thiệt hại xảy ra do không áp dụng các biện pháp cần thiết, hợp lý để ngăn chặn, hạn chế thiệt hại cho chính mình.

Thông thường, bạn cần tính toán, liệt kê những thiệt hại cụ thể từ việc xây dựng của nhà hàng xóm như thiệt hại về kinh tế khi bạn phải tự mình (hoặc phải thuê người khác) tháo dỡ, di dời, dọn dẹp lại phần công trình xây lấn sang diện tích đất của bạn, thiệt hại hợp lý khác mà hành vi xây công trình lấn sang đất của bạn và các chứng từ, tài liệu, bản ảnh,...về thiệt hại đó.

Xem thêm: Dịch vụ tư vấn tranh chấp đất đai uy tín

Trên đây là tư vấn về bồi thường khi tự ý xây dựng trên đất của người khác. Để được tư vấn cụ thể và rõ ràng, quý khách hãy liên hệ với Công ty Luật TNHH VIVA chúng tôi để nhận được sự hỗ trợ KỊP THỜI – TẬN TÂM – TRÁCH NHIỆM!

Liên hệ qua Hotline:

096 267 4244 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

093 559 6650 – Ls. Trần Trọng Hiếu là người trực tiếp tư vấn;

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ:

Số 15 đường số 21, khu phố 2, phường An Khánh, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Số 60A đường 22, phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh;

Liên hệ qua Zalo - Facebook:

Zalo: 096 267 4244 - Facebook: Viva Law Firm;

Liên hệ qua Email:

Saigonlaw68@gmail.com;

Luatsutronghieu@gmail.com.

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

 

Bài viết mới nhất

Khi người khác tự ý xây dựng trên đất của mình thì phải làm như thế nào? Có được yêu cầu bồi thường thiệt hại không?

Tự ý xây dựng trên đất của người khác

Zalo
Gọi điện SMS Chỉ đường
Hotline tư vấn miễn phí: 096 267 4244